เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2565 เวลา 09.00 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี ประธานศูนย์ประสานงานเครือข่ายจิตอาสาประชาสังคม จังหวัดยะลา เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ ราษฎร์ รัฐ ร่วมใจ เสริมสร้างเครือข่าย จังหวัดชายแดนใต้ ณ หอประชุมมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เพื่อสร้างความรัก ความสามัคคี ความปรองดอง สมานฉันท์ ของเครือข่ายจิตอาสาประชาสังคมจังหวัดยะลา ภายใต้พื้นฐานของประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
มีหน่วยงานร่วมโครงการประกอบด้วย หน่วยเฉพาะกิจยะลา, หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 30, หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 41, หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 47, พสบ.จังหวัดยะลา, ผู้นำศาสนา, ผู้นำชุมชน ,ครูและนักเรียนโรงเรียนบ้านไม้แก่น โรงเรียนบ้านปะแต โรงเรียนบ้านตาเนาปูเต๊ะ,ชุดควบคุมที่ 953 ,เครือข่ายจิตอาสาประชาสังคม จังหวัดยะลา ,นักศึกษาชมรมกตัญญูclub มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา และนักศึกษาชมรมศูนย์ครอบครัวพอเพียง มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา โดยมีกิจกรรมกิจกรรมเสวนา ความรัก สามัคคี ปรองดองสมานฉันท์ การมอบอุปกรณ์กีฬาให้กับโรงเรียนใน 3 ตำบลนำร่อง กิจกรรมการแสดงของนักศึกษาชมรมกตัญญูกลับ และมีการมอบโชคให้กับผู้เข้าร่วมโครงการจำนวน 30 รางวัล ภายใต้มาตรการป้องกันโรคระบาดโควิด -19 อย่างเคร่งครัด