คณะนักวิจัย เสบียงเมืองโมเดล ราชภัฏยะลา ร่วมกับ สำนักงานเกษตรจังหวัดยะลา ลงพื้นที่ประชาสัมพันธ์มาตรการป้องกัน และแก้ไขปัญหาทุเรียนด้อยคุณภาพ
เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2567 ผู้ช่วยศาสตราจารย์จริยา สุขจันทรา ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา นำทีมนักวิจัยโครงการยกระดับรายได้ครัวเรือนยากจน อ.บันนังสตา จ.ยะลา ด้วยห่วงโซ่คุณค่าทุเรียนยะลาและธุรกิจเกษตร : เสบียงเมืองโมเดล ลงพื้นที่ติดตามร่วมกับสำนักงานเกษตรจังหวัดยะลาและสำนักงานพาณิชย์จังหวัดยะลา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ เพื่อประชาสัมพันธ์สร้างการรับรู้มาตรการป้องกันและแก้ไขปัญหาทุเรียนด้อยคุณภาพ (ทุเรียนอ่อน) จังหวัดยะลา ให้กับแผงรับซื้อผลไม้ในพื้นที่ตามประกาศจังหวัดยะลา
ทั้งนี้ได้ขอความร่วมมือเกษตรกร ผู้ประกอบการล้งทุเรียน ผู้ประกอบการค้าส่ง ค้าปลีก แผงรับซื้อ รถรั้ว และผู้จำหน่ายทุเรียน ไม่ซื้อ ไม่จำหน่าย ทุเรียนด้อยคุณภาพ (ทุเรียนอ่อน) และนักคัดนักตัดทุเรียนขึ้นทะเบียนฯ ที่สำนักงานพาณิชย์จังหวัดยะลา หรือขึ้นทะเบียนออนไลน์ผ่าน Google Forms. ก่อนดำเนินการรับซื้อผลผลิตทุเรียนในพื้นที่จังหวัดยะลาต่อไป
**************
ภาพ/ข่าว สถาบันวิจัยฯ
บรรณาธิการข่าว งานประชาสัมพันธ์และมวลชนสัมพันธ์