คณะผู้บริหาร มรย.พร้อมคณะผู้ตรวจจากสำนักงานปลัดกระทรวงสป.อว.) ลงพื้นติดตามโครงการ U๒T for BCG และตรวจเยี่ยม ทีมตำบลอัยเยอร์เวงจากการจ้างงานของประชาชนในพื้นที่และบัณฑิตจบใหม่
วันนี้( 29 สิงหาคม 2565) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เกสรี ลัดเลีย รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและพัฒนาท้องถิ่น มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา พร้อมด้วย อาจารย์ ดร.อัจฉราพร ยกขุน รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยฯ และ คณะผู้ตรวจจากสำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สป.อว.) ลงพื้นติดตามการโครงการ U๒T for BCG และตรวจเยี่ยม ทีมตำบลอัยเยอร์เวงจากการจ้างงานของประชาชนในพื้นที่และบัณฑิตจบใหม่ จำนวน 7 คนที่เข้าร่วม โครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG (U๒T for BCG) โดยทีมตำบลอัยเยอร์เวงได้นำเอา BCG มาปรับใช้กับในการผลิตข้าวเกรียบโดยการถ่ายทอดเทคโนโลยีตู้อบพลังงานแสงอาทิตย์จากคณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร ซึ่งสามารถลดระยะเวลาในการผลิตข้าวเกรียบ และการนำ Chatbot มาสร้างแพลตฟอร์มสื่อกลางการให้บริการของชุมชนกับนักท่องเที่ยว โดยมี นายกอบต.อัยเยอร์เวง ณ องค์การบริหารส่วนตำบลอัยเยอร์เวง ให้การต้อนรับ พร้อมคณะจากวิทยาลัยชุมชนยะลา และมหาวิทยาสงขลานครินทร์เข้าร่วมในครั้งนี้
#มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
#สถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้
#U2TforBCG #U2Tมรย #U2Tยะลา #U2Tอัยเยอร์เวง