คณะผู้บริหาร มรย.ร่วมต้อนรับ รมต.อว. งานราชภัฏแฟร์ "วาไรตี้ วิถีถิ่น อันดามัน"
วันที่ 19 มกราคม 2567 มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา โดยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฎยะลา พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิรันดิ์เกียรติ ลิ่วคุณูปการ รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและกิจการพิเศษ ร่วมกับอธิการบดี และผู้บริหารมหาวิทยาลัยราชภัฏกลุ่มเขตภูมิศาสตร์ภาคใต้ นำโดยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.หิรัญ ประสารการ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต ร่วมต้อนรับการตรวจเยี่ยมพื้นที่ของ นางสาวศุภมาส อิศรภักดี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิจัย วิทยาศาสตร์และนวัตกรรม ณ พื้นที่บริการวิชาการชุมหาดรายัน อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต ในฐานะ อว.ส่วนหน้าจังหวัดภูเก็ต ได้ดำเนินการสอดรับกับยุทธศาสตร์จังหวัดและบูรณาการกับทุกภาคส่วนของจังหวัดภูเก็ต โดยได้ประสานความร่วมมือกับทุกภาคส่วนเพื่อหาแนวทางการดำเนินงานและการแก้ไขปัญหาเพื่อให้ผ่านพ้นวิกฤต ผลจากการขับเคลื่อนการดำเนินงานดังกล่าว ส่งผลให้ชุมชน ท้องถิ่นได้รับการพัฒนาทักษะ ความรู้ ทำให้มีคุณภาพชีวิต ความเป็นอยู่ และรายได้ต่อครัวเรือนสูงขึ้น สามารถต่อยอดสู่การพัฒนาที่เข้มแข็ง และยั่งยืนต่อไป ผ่านโครงการดังนี้ การพัฒนาเส้นทางท่องเที่ยว บ้านบางเทา ต.เชิงทะเล โดยมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต และองค์การบริหารส่วนตำบลเชิงทะเล / การพัฒนาเส้นทางท่องเที่ยวบ้านลิพอนใต้ ต.ศรีสุนทร โดยมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต / การพัฒนาหลักสูตรร่วม 5 ราชภัฏ “หลักสูตร บริหารธุรกิจบัณฑิต”
ในวันเดียวกัน คณะผู้บริหารมหาวิทยาลัย ร่วมพิธีเปิดงาน “ราชภัฏแฟร์ วาไรตี้ วิถีถิ่น อันดามัน” จัดโดย มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต (PKRU) ร่วมกับ คณะกรรมการส่งเสริมกิจการมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต (คสม.) จัดขึ้นระหว่างวันที่ 19 - 28 มกราคม 2567 ณ ศูนย์ประชุมอันดามันพรรณราย มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต เพื่อจัดหารายได้เป็นทุนการศึกษาและทุนสนับสนุนการพัฒนามหาวิทยาลัย ภายในงานมีการนำเสนอผลงานวิชาการและผลงานพัฒนาท้องถิ่นของมหาวิทยาลัย ตลอดจนการออกบูธจำหน่ายสินค้า OTOP ทั่วไทย ร่วมกับงานนวัตกรรมยานยนต์ไฟฟ้า สวนสนุก และกิจกรรมพฤกษาพาโชค โดยมี นายโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.หิรัญ ประสารการ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต ดร.วิภาพรรณ คูสุวรรณ ประธานคณะกรรมการส่งเสริมกิจการมหาวิทยาลัย หัวหน้าและตัวแทนส่วนราชการ ภาคเอกชน และประชาชนให้การต้อนรับ พร้อมจัดโชว์การแสดงดนตรีในเพลงมนต์รักลูกทุ่ง โดยนักศึกษาวิชาเอกศิลปะการแสดง คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต