คณะวิทยาศาสตร์ฯ ร่วมกับ โครงการยุทธศาสตร์มหาวิทยาลัยราชภัฏฯ มอบรางวัลประกวด“น้ำผึ้งชันโรงอิตามา” ฤดูกาลผลิต ปี 2566 งาน มรย.วิชาการ 66
วานนี้ (18 สิงหาคม 2566) คณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร ร่วมกับ โครงการยุทธศาสตร์มหาวิทยาลัยราชภัฏเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จัดกิจกรรมประกวด“น้ำผึ้งชันโรงอิตามา” ฤดูกาลผลิต ปี 2566 ภายใต้แนวคิดของผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อิสมะแอ เจ๊ะหลง (ผู้เชี่ยวชาญด้านผึ้งชันโรง มีการพัฒนาเครือข่ายผู้เลี้ยงผึ้งชันโรงที่ต่อยอดจากโครงการแก้ไขปัญหาความยากจนด้วยการส่งเสริมเลี้ยงผึ้งชันโรงเพื่อสร้างอาชีพ โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิรันดิ์เกียรติ ลิ่วคุณูปการ รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและกิจการพิเศษ เป็นประธานเปิดงาน ซึ่งมีผู้บริหาร บุคลากร เกษตรกรผู้เลี้ยงผึ้งชันโรง และกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเลี้ยงผึ้งชันโรง จำนวน 10 ราย ส่งผลิตภัณฑ์น้ำผึ้งเข้าประกวด “น้ำผึ้งชันโรงอิตามา” ฤดูกาลผลิต โดยภายในงานมีการเสนอน้ำผึ้งชันโรงผู้เข้าประกวดนำเสนอจุดเด่น จุดขาย เรื่องราวของน้ำผึ้งชันโรงพันธุ์อีตาม่า ณ ห้องนังกา ชั้น 3 คณะวิทยาการจัดการ
สำหรับรางวัลชนะเลิศ ได้แก่ กลุ่มวิสาหกิจชุมชนกลุ่มพัฒนาคุณภาพชีวิตเกษตรกรแบบยั่งยืน ม.3 ต.ยะต๊ะ อ.รามัน จังหวัดยะลา รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 กลุ่มโรงเรียนบ้านจากอง และรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ บ้านสวนชันโรงเชิงเขา อ.ระแงะ จ.นราธิวาส
*************
ภาพ/ข่าว โครงการยุทธศาสตร์ฯ
บรรณาธิการข่าว งานประชาสัมพันธ์และมวลชนสัมพันธ์