เมื่อวันที่ 21 พฤษภาคม 2565 ผู้ช่วยศาสตราจารย์วาสนา พิทักษ์ธรรม และอาจารย์จรัญ พิทักษ์ธรรม อาจารย์ที่ปรึกษาชมรม พร้อมด้วยนักศึกษาชมรมศูนย์ครอบครัวพอเพียง มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา นักศึกษาชมรมพลังสันติ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา และนักศึกษาชมรมกตัญญูclub มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา พร้อมด้วย ผู้นำชุมชน หัวหน้าส่วนราชการ นักเรียนตาดีกา และประชาชนจิตอาสา ร่วมกิจกรรมจิตอาสา ณ จังหวัดยะลา และจังหวัดสงขลา กิจกรรมสำคัญมีดังนี้
ชมรมศูนย์ครอบครัวพอเพียง มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ลงพื้นที่จัดกิจกรรม ณ กูแบปูโรง ออนเดอะบีช หมู่ที่ 5 ตำบลบันนังสาเรง อำเภอเมือง จังหวัดยะลา โดยร่วมทำกิจกรรมฐาน “การเรียนรู้ การพูด การอ่าน และการสื่อสาภาษาไทย”กับน้องๆโรงเรียนตาดีกานูรุลอัฎฟาล จำนวน 30 คน โดยมี ผบ.ชค.953 ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดโครงการ และมีนายกองค์การบริหารส่วนตำบลบันนังสาเรง ผู้ใหญ่บ้าน ครูตาดีกา ผู้ปกครอง หัวหน้าชุด ชค.953 ให้การต้อนรับ
ชมรมพลังสันติ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ลงพื้นที่จัดกิจกรรม “พลังคิด พลังทำ นำสิ่งดีสู่พี่น้อง”ณ โรงเรียนตาดีดาบาโงตือเงาะ อำเภอบันนังสตา จังหวัดยะลา เพื่อพัฒนาศักยภาพด้านการเรียนรู้ของนักเรียนตาดีกา และการประกอบอาชีพในอนาคต กิจกรรมสำคัญได้แก่ กิจกรรมสอนหนังสือ กิจกรรมสันทนาการ กิจกรรมมอบชุดอุปโภคบริโภคให้ผู้มีรายได้น้อย และกิจกรรมทาสีห้องน้ำ โดยมีนักเรียนโรงเรียนตาดีกา ผู้นำชุมชน อสม.ทหารพราน เข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 90 คน
ชมรมกตัญญูclub มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ลงพื้นที่จัดกิจกรรม “ รินน้ำใจ สู่น้องชนบท “ ให้กับนักเรียนโรงเรียนตาดีกานูรูลอิฮ์ซาน บ้านตาแปด ตำบลปากบาง อำเภอเทพา จังหวัดสงขลา เพื่อสร้างแรงบันดาลใจและแรงจูงใจในการศึกษาต่อแก่น้องๆ เพื่อเสริมสร้างศักยภาพในการเรียนรู้นำไปสู่การพัฒนาตนเองและการประกอบอาชีพในอนาคต อีกทั้งยังส่งเสริมการพัฒนาทักษะการแก้ปัญหา การทำงานเป็นทีม และการอยู่ร่วมกันในสังคมพหุวัฒนธรรม กิจกรรมสำคัญประกอบด้วย กิจกรรมพาไปถึงฝัน กิจกรรมภาษามหาสนุก กิจกรรมกินดีได้ดี กิจกรรมแซนวิช แสนสนุก และกิจกรรมทาสีอาคารเรียน โดยมีนักเรียนโรงเรียนตาดีกานูรูลอิฮ์ซาน เข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 40 คน
การช่วยเหลือผู้อื่นโดยไม่หวังผลตอบแทน เป็นสิ่งมหัศจรรย์อย่างหนึ่ง เพราะเป็น “การให้” ที่ไม่ต้องเสียเงิน และได้พัฒนาตนเอง การได้ยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ หรือทำประโยชน์ให้กับผู้อื่น แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ตาม จะทำให้รู้สึกดี มีความสุข ช่วยเพิ่มความมั่นใจ และทำให้รู้สึกภาคภูมิใจในตนเอง