วันนี้ (21 ธันวาคม 2565) เวลา 08.00 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เปิดบ้านประชาสัมพันธ์หลักสูตร (Open House) ประจำปีการศึกษา 2566 โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. บุญสิทธิ์ ไชยชนะ รักษาการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานเปิดงาน โดยมีคณะผู้บริหาร บุคลากร และนักศึกษา จากทั้ง 4 คณะ ประกอบด้วย คณะครุศาสตร์ คณะวิทยาการจัดการ คณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร และคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ร่วมต้อนรับ ณ หอประชุมเฉลิมพระเกียรติ80 พรรษา 5 ธันวา มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กนกวรรณ กาญจนธานี ผู้อำนวยการกองบริการการศึกษา กล่าวว่า กิจกรรมเปิดบ้านประชาสัมพันธ์หลักสูตร (OPEN HOUSE) จัดขึ้นภายใต้โครงการสรรหานักศึกษาของมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เพื่อประชาสัมพันธ์มหาวิทยาลัยและหลักสูตรที่เปิดสอนให้กลุ่มเป้าหมายได้ทราบอย่างทั่วถึง ตลอดจนอบรมสัมมนาครูแนะแนวและชี้แจงรายละเอียดการเข้าศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา โดยมีโรงเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 260 โรงเรียน ที่ตั้งอยู่ในพื้นที่ 5 จังหวัดชายแดนใต้ ประกอบด้วย ยะลา ปัตตานี นราธิวาส สงขลา และสตูล และนักเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรม ประมาณ 1,100 คน
กิจกรรมเปิดบ้านประชาสัมพันธ์หลักสูตร (Open House) ทางกองบริการการศึกษา ได้ดำเนินการมาอย่างต่อเนื่องทุกปี ซึ่งทำให้มีผู้บริหาร คุณครู และนักเรียนได้รับรู้ข้อมูลต่าง ๆ เกี่ยวกับการศึกษาต่อ รวมทั้งได้รู้จักมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลามากขึ้น และที่สำคัญคือการตัดสินใจมาเป็นศิษย์ของมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลาของเรา ภายในงานมีกิจกรรมการแสดงเปิดงานจากนักศึกษา กิจกรรมเสวนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเรียนในรั้ว “มรย.” โดยศิษย์เก่าจาก 4 คณะ โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์อุไรรัตน์ ยามาเร็ง รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ มอบของที่ระลึกให้กับผู้เข้าร่วมเสวนา รวมถึงกิจกรรมรับฟังการชี้แจงกระบวนการรับสมัครนักศึกษาใหม่ ประจำปีการศึกษา 2566 กิจกรรมประชาสัมพันธ์หลักสูตรจากบูธนิทรรศการอีกด้วย