มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เปิดค่าย YRU American Corner Camp 2022
เมื่อวันที่ 10 มิถุนายน 2565 อาจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานเปิดกิจกรรม YRU American Corner Camp 2022 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 -12 มิถุนายน 2565 เพื่อให้ผู้เข้าร่วมโครงการมีทัศนคติที่ดีขึ้นต่อการสื่อสารภาษาอังกฤษ ตลอดจนมีความมั่นใจในการสื่อสารภาษาอังกฤษมากขึ้น รวมถึงสามารถแลกเปลี่ยนเรียนรู้วัฒนธรรมและการปรับตัวอยู่ในสังคมที่มีความหลากหลายและ และสร้างเครือข่ายที่ดีระหว่างศูนย์ข้อมูลและวัฒนธรรมอเมริกัน (Yala American Corner) กับโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการ โดยมีอาจารย์ ดร.นโรดม กิตติเดชานุภาพ ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ พร้อมด้วยผู้บริหาร และครูในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เข้าร่วมกิจกรรม
ผู้ช่วยศาสตราจารย์จิตสุดา ละอองผล ประธานหลักสูตรภาษาอังกฤษ และผู้ประสานงาน American Corner กล่าวว่า กิจกรรมที่จัดขึ้นนี้ เกิดจากความร่วมมือของนักศึกษาที่ได้เข้าร่วมกิจกรรม AC English Camp ณ โรงแรมเดอะ ไพน์ สงขลา เมื่อวันที่ 18-20 พฤษภาคม 2565 ที่ผ่านมา ซึ่งผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคน ได้รับแรงบันดาลใจ ที่จะนําประสบการณ์และกิจกรรมที่ได้เรียนรู้จากการเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าวมาต่อยอด โดยการจัดค่ายให้กับนักเรียนในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เพื่อให้เกิดการให้โอกาสในการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ สร้างเครือข่ายกับชุมชนและประชาสัมพันธ์ศูนย์ข้อมูลและวัฒนธรรมอเมริกัน (Yala American Corner) ให้บุคคลภายนอกได้รู้จักให้มากยิ่งขึ้น โดยมีนักเรียนระดับมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 เข้าร่วมกิจกรรมจำนวนทั้งสิ้น 40 คน จำนวน 7 โรงเรียน ได้แก่ โรงเรียนสตรีอิสลามวิทยามูลนิธิจ.ยะลา โรงเรียนรัศมีสถาปนา จังหวัดปัตตานี โรงเรียนสมบูรณ์ศาสน์อิสลาม จังหวัดปัตตานี โรงเรียนอิบตีดาวิทยา จังหวัดนราธิวาส โรงเรียนศรีวารินทร์ จังหวัดนราธิวาส โรงเรียนดรุณศาสน์วิทยา จังหวัดปัตตานี และโรงเรียนธรรมวิทยามูลนิธิ จังหวัดยะลา รวมจังหวัดปัตตานี 17 คน จังหวัดยะลา 11 คน และจังหวัดนราธิวาส 12 คน