มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ประชุมติดตามการจัดงานวันราชภัฏ 66 “คนของพระราชา ข้าของแผ่นดิน”
วันนี้ (9 ก.พ. 66) เวลา 09.30 น. อาจารย์ ดร. สุรเดช สุวรรณชาตรี รองอธิการบดีฝ่ายบริหารมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานประชุมติดตามการจัดงานวันราชภัฏ 66 คนของพระราชา ข้าของแผ่นดิน โดยกำหนดจัดขึ้นในวันอังคาร ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2566 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา โดยมีผู้บริหาร และคณะกรรมการที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม ณ ห้องประชุมสภา ชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 50 พรรษา มหาวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ภายในงานมีพิธีการทางศาสนา พิธีถวายราชสดุดีในหลวง รัชกาลที่ 9 นิทรรศการเทิดพระเกียรติ ในหลวง รัชกาลที่ 9 กิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์ถวายเป็นพระราชกุศล กิจกรรม Big Cleaning Day กิจกรรมปลูกต้นไม้ ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลาและวิทยาเขต อำเภอแม่ลาน พิธีมอบรางวัลบุคคลตัวอย่างแห่งปี และการรับบริจาคโลหิตของเหล่ากาชาดจังหวัดยะลา ณ ห้องกระจก ใต้หอประชุมใหญ่ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลายะลา
ทุกวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ของทุกปี เป็น “ วันราชภัฏ ” สืบเนื่องจาก วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535 พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนาม สถาบันราชภัฏ แก่วิทยาลัยครูทั่วประเทศ และได้มีพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานพระบรมราชานุญาต ให้อัญเชิญตราพระราชลัญจกรส่วนพระองค์ เป็นตราประจำมหาวิทยาลัยราชภัฏ นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้าล้นกระหม่อมหาที่สุดมิได้ เป็นสิ่งที่นำความภาคภูมิใจสูงสุดมาสู่ชาวมหาวิทยาลัยราชภัฏทั่วประเทศ ซึ่งชาวมหาวิทยาลัยราชภัฏ ในฐานะสถาบันอุดมศึกษาเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น สมควรจะเทิดพระมหากรุณาธิคุณนี้ไว้เหนือเกล้าและจงรักภักดีด้วยการตั้งปณิธานที่จะประพฤติ และปฏิบัติหน้าที่เจริญรอยตามเบื้องพระยุคลบาท ในการพัฒนาประเทศและบำบัดทุกข์ บำรุงสุขแก่พี่น้อง ประชาชนชาวไทย ดังนั้น วันที่ 14 กุมภาพันธ์ ถือว่าเป็น วันราชภัฏ ซึ่งชาวมหาวิทยาลัย และถือเป็นการสถาปนามหาวิทยาลัยราชภัฏด้วยเช่นกัน “