ม.ราชภัฏยะลา จัดประชุมกิจกรรมติดตามการดำเนินงานโครงการบริหารชุดโครงการจัดการทุนทางวัฒนธรรม “บูรง มาร์เก็ต”
วันนี้ (15 ธ.ค. 66) เวลา 09.00 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จัดประชุมกิจกรรมติดตามการดำเนินงานโครงการบริหารชุดโครงการจัดการทุนทางวัฒนธรรม “บูรง มาร์เก็ต” เป็นตลาดวัฒนธรรมต้นแบบจังหวัดยะลา เพื่อยกระดับเศรษฐกิจชุมชนและสำนึกท้องถิ่น ปีงบประมาณ 2566 โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานการประชุม พร้อมด้วยคณบดีคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ ผู้ทรงคุณวุฒิ ตัวแทนจากภาคีเครือข่ายสำนักงานวัฒนธรรม เทศบาลนครยะลา หอจดหมายเหตุแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติฯ ยะลา องค์การบริหารส่วนจังหวัดยะลา โรงเรียนเทศบาล 2 สำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬา นักวิจัย และแขกผู้มีเกียรติ รวมทั้งหมด 29 คน ณ ห้องประชุมสภามหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 50 พรรษา มหาวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ทั้งนี้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์นูรีดา จะปะกียา หัวหน้าโครงการวิจัยการพัฒนา “บูรง มาร์เก็ต” เป็นตลาดวัฒนธรรมต้นแบบจังหวัดยะลา กิจกรรมติดตามการดำเนินงานโครงการบริหารชุดโครงการจัดการทุนทางวัฒนธรรมเพื่อยกระดับเศรษฐกิจชุมชนและสำนึกท้องถิ่น ปีงบประมาณ 2566 กรอบการวิจัย “การขับเคลื่อนทุนวัฒนธรรมเพื่อการพัฒนาเชิงพื้นที่ โดยเครือข่ายมหาวิทยาลัยราชภัฏ” ภายใต้วิทยสถาน “ธัชภูมิ” เพื่อการพัฒนาพื้นที่ ประจำปีงบประมาณ 2566 ครั้งที่ 1 พื้นที่ : ยะลา สงขลา นครศรีธรรมราช
กิจกรรมติดตามการเดเนินงานของโครงการวิจัยการพัฒนา “บูรง มาร์เก็ต” เป็นตลาดวัฒนธรรมต้นแบบจังหวัดยะลา มีวัตถุประสงค์เพื่อรายงานการดำเนินงานและผลการดำเนินงานของงานวิจัยที่ผ่านมา ซึ่งประกอบด้วย
1) ศึกษาและบันทึกเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวข้องกับตำนานประเพณีการแห่นกของสามจังหวัดชายแดนใต้
2) ฟื้นฟูประเพณีเก่าการแห่นกสู่การสร้างเทศกาลวัฒนธรรม (Cultural Festival) ของจังหวัดยะลา
3) พัฒนาตลาดวัฒนธรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวและประชาสัมพันธ์จังหวัดยะลา
4) วิเคราะห์มูลค่าทางเศรษฐกิจที่เพิ่มขึ้นจากการจัดการทุนทางวัฒนธรรมและประเมินผลลัพธ์ทาง
เศรษฐกิจและสังคมของตลาดวัฒนธรรม
***********
ภาพ/ข่าว : งานประชาสัมพันธ์และมวลชนสัมพันธ์