วันนี้ (5 เม.ย.66) เวลา 09.15 น. ที่ บริเวณลานวัฒนธรรม ศูนย์ศิลปวัฒนธรรมมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.บุญสิทธิ์ ไชยชนะ รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานงานประเพณีสงกรานต์ ประจำปี 2566 ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลาได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีเพื่อให้คณาอาจารย์ บุคลากร ได้ร่วมกันอนุรักษ์สืบสานประเพณี วัฒนธรรมอันดีงามของชาติให้คงอยู่สืบไป รวมทั้งเพื่อเป็นการปลูกฝังค่านิยมความรัก และความภาคภูมิใจในความเป็นไทย จัดโดยศูนย์ศิลปวัฒนธรรม สถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้
ทั้งนี้ ภายในงานมีพิธีทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่พระภิกษุสงฆ์ จำนวน 9 รูป การสรงน้ำพระพุทธรูป รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ และร่วมรำวงวันสงกรานต์
สำหรับประเพณีสงกรานต์เป็นประเพณีโบราณ แสดงถึงความเจริญรุ่งเรืองทางวัฒนธรรมอันดีงาม เป็นการแสดงความรัก ความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณและความสามัคคีในหมู่คณะ ซึ่งปัจจุบันทางราชการได้ส่งเสริมให้เทศกาลสงกรานต์ มีความสำคัญยิ่งขึ้น ด้วยการกำหนดให้เป็น “วันครอบ ครัว” เพื่อมีโอกาสทำกิจกรรมร่วมกันมากยิ่งขึ้น.