มรย. จัดประชุมผู้ปกครองนักศึกษาใหม่ รหัส 67 “นักศึกษาสายครุศาสตรบัณฑิตนอกเวลาเรียน (Extra time) โดยใช้หอพักเป็นฐาน”
วันนี้ (23 มิ.ย. 67) เวลา 09.00 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ประชุมผู้ปกครองนักศึกษาใหม่ รหัส 67 “นักศึกษาสายครุศาสตรบัณฑิตนอกเวลาเรียน (Extra time) โดยใช้หอพักเป็นฐาน” เพื่อพัฒนานักศึกษาครูตามสมรรถนะวิชาชีพครู ผ่านการเสริมกิจกรรมที่พิเศษเหนือกว่าครูปกติ โดยการฝึกปฏิบัติในสถานการณจริง พัฒนาตัวตน (self) ตามสภาพที่เป็นจริงตามบริบท เน้นความเป็นไทยที่ถูกต้องและเสริมสร้างความแกร่งในศาสตร์ของแต่ละสาขาวิชา นำองค์ความรู้มาใช้อย่างบูรณาการได้อย่างหลากหลายที่นอกเหนือจากหลักสูตรปกติ โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. เกสรี ลัดเลีย รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรม เป็นประธานเปิด พร้อมด้วยผู้ช่วยศาสตราจารย์ดร.มูหัมมัดตอลาล แกมะ คณบดีคณะครุศาสตร์ ให้เกียรติกล่าวต้อนรับ พูดคุยชีแจงแนวทางการปฏิบัติของนักศึกษาระหว่างการอยู่หอพักในรั้วมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ณ หอประชุมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550
ทั้งนี้ได้เริ่มต้นการดำเนินโครงการฯ อย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปีการศึกษา 2557 เป็นต้นมา ซึ่งในปีการศึกษา 2566 มีนักศึกษาในโครงการฯ จำนวน 473 คน ได้ถูกพัฒนาศักยภาพภายใต้โครงการพัฒนานักศึกษาสายครุศาสตร์โดยใช้หลักสูตร Extra time และหอพักเป็นฐาน พัฒนาบัณฑิตครูด้วยกิจกรรมเสริมหลักสูตรนอกเวลา Extra Time พัฒนาบัณฑิตครูด้วยกิจกรรมหอพักเป็นฐาน และพัฒนาบัณฑิตครูด้วยกิจกรรมค่ายเตรียมความพร้อมก่อนเรียนครู ปัจจุบันปีการศึกษา 2567 มีนักศึกษาครุศาสตรบัณฑิตในโครงการ จำนวน 13 หลักสูตร ทั้งสิ้น 539 คน