มรย. จัดอบรมโครงการพัฒนามหาวิทยาลัยสีเขียวสู่ความยั่งยืน กิจกรรมพัฒนาสำนักงานสีเขียว
วันนี้ ( 30 ส.ค. 66 ) เวลา 08:30 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จัดอบรมโครงการ พัฒนามหาวิทยาลัยสีเขียวสู่ความยั่งยืน กิจกรรมพัฒนาสำนักงานสีเขียว ( Green office ) เรื่อง การอบรมป้องกันอัคคีภัย และการอพยพหนีไฟ เพื่อให้ผู้บริหารบุคลากรและผู้ปฏิบัติงานทราบถึงขั้นตอนการปฏิบัติตน เมื่อเกิดเหตุเพลิงไหม้ อีกทั้งเพื่อให้ผู้บริหาร บุคลากรจะได้รู้ถึงสัญญาณเตือนภัย ที่บ่งบอกเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้น เพื่อให้ผู้บริหาร บุคลากร มีความเข้าใจในการช่วยตัวเอง รวมถึงผู้อื่นให้รอดจากเหตุการณ์เพลิงไหม้ จากหน่วยงานต่าง ๆ เช่น สำนักวิทยบริการและเทคนโลยีสารสนเทศ สถานีวิทยุเพื่อการศึกษามหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ศูนย์ภาษาและอาเชียนศึกษา ศูนย์การเรียนรู้แม่ลาน มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา และศูนย์ส่งเสริมการทำผลงานทางวิชาการ การอบรมครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมทั้งหมด 56 คน โดยแบ่งเป็นผู้หญิงจำนวน 35 คน ผู้ชายจำนวน 21 คน บริเวณสำนักงานผู้อำนวยการ ชั้น 2 อาคารเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
โดยได้รับเกียรติจาก ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานในการอบรมครั้งนี้
อาจารย์ ดร.นโรดม กิตติเดชานุภาพ ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการ และเทคโนโลยีสารสนเทศ ได้กล่าวว่าโครงการดังกล่าวเกิดขึ้นเพื่อให้บุคลากรเกิดความรู้ความเข้าใจในการบริหารจัดการ ป้องกันอัคคีภัย และการอพยพหนีไฟได้อย่างถูกต้องถูกวิธี รวมถึงวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้น
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจากวิทยากร นายขัตติยะ นวลแก้ว เจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยอาวุโส สังกัดองค์การบริหารส่วนตำบลตาเซะ อำเภอเมือง จังหวัด ยะลา เป็นวิทยากรอบรมเชิงปฏิบัติและให้ความรู้ในเรื่องการป้องกันอัคคีภัย และการอพยพหนีไฟ