วันนี้ (5 เม.ย.65) เวลา 10.00 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ทางวิชาการด้านพลังงาน ระหว่างมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ดำเนินการโดยคณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร และสำนักงานพลังงานจังหวัดยะลา โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมบัติ โยธาทิพย์อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา และนายถาวร บุญศรี พลังงานจังหวัดยะลา ร่วมลงนามในครั้งนี้ พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ลิลลา อดุลยศาสน์ คณบดีวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร คณาจารย์ประจำหลักสูตรเทคโนโลยีพลังงานทดแทน และกรรมการจากสำนักงานพลังงานจังหวัดยะลา ร่วมเป็นสักขีพยาน ณ ห้องประชุมสภาชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 50 พรรษา มหาวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
ดร.วาริษา วาแม ประธานหลักสูตรเทคโนโลยีพลังงานทดแทน กล่าวว่า การลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เกิดการประสานความร่วมมือระหว่างหลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาเทคโนโลยีพลังงานทดแทน คณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา กับ สำนักงานพลังงานจังหวัดยะลาเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ที่สอดคล้องกับสาขาวิชา สร้างเสริมศักยภาพ และเพิ่มความเข้มแข็งในวิชาชีพด้านพลังงานของบุคลากรและนักศึกษา ให้นักศึกษาได้ฝึกปฏิบัติและเรียนรู้การทำงานด้านพลังงานระหว่างหน่วยงานภาครัฐกับชุมชน ให้ความอนุเคราะห์สถานที่ฝึกประสบการณ์วิชาชีพ หรือสหกิจศึกษาสำหรับนักศึกษาโดยสาขาเทคโนโลยีพลังงานทดแทน คณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและการเกษตร มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลาสนับสนุนและให้ความร่วมมือในการดำเนินกิจกรรมหรือโครงการต่าง ๆ ของสำนักงานพลังงานจังหวัดยะลา