เมื่อวันที่ (16 ก.ค. 67) มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ร่วมพิธีเปิดงานเทศกาลฟื้นย่านชุมชนโบราณเมืองเบตง โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา พร้อมด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิรันดิ์เกียรติ ลิ่วคุณูปการ รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและกิจการพิเศษ รองศาสตราจารย์ ดร.ชินีเพ็ญ มะลิสุวรรณ รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อิสมาแอ เจ๊ะหลง และคณะนักวิจัย มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ร่วมงานในครั้งนี้ และได้รับเกียรติจากนางศศิฑอณร์ สุวรรณมณี หัวหน้าผู้ตรวจราชการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานในพิธีโครงการพัฒนาสังคมพหุวัฒนธรรมที่เข้มแข็งและเสริมสร้างการมีส่วนร่วมของทุกภาคส่วน กิจกรรมส่งเสริมอัตลักษณ์ทางภาษา ประเพณี วัฒนธรรม เพื่อสร้างความเข้มแข็งของสังคมพหุวัฒนธรรมในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดย สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดยะลาได้บูรณาการร่วมกับศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ อำเภอเบตง เทศบาลเมืองเบตง มหาวิทยาลัยราชภัฎยะลา เครือข่ายสถานศึกษา เครือข่ายสมาคม ชมรม ชุมชน เครือข่ายสื่อมวลชน และเครือข่ายทางวัฒนธรรม
ซึ่งผู้บริหารมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลามีนโยบายการบูรณาการทำงานร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดยะลา เพื่อฟื้นย่านชุมชนโบราณเมืองเบตง และเพิ่มศักยภาพชุมชน Soft Power บนฐานอัตลักษณ์ศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่น สู่การยกระดับเศรษฐกิจสร้างสรรค์ทำให้เกิดการสร้างรายได้ให้กับคนในชุมชนท้องถิ่นอย่างยั่งยืนต่อไป ณ ลานวัฒนธรรมสัมพันธ์ เทศบาลเมืองเบตง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา