มรย. ร่วมพิธีปล่อยตัวนักกีฬาในงาน Amazean Jungle Thailand by UTMB 2024 อำเภอเบตง จังหวัดยะลา
วานนี้ (4 พ.ค. 67) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เข้าร่วมพิธีปล่อยตัวนักกีฬาในงาน Amazean Jungle Thailand by UTMB 2024 ณ จุดปล่อยตัว Saturday Night Run หน้าอุโมงค์เบตงมงคลฤทธิ์ อำเภอเบตง จังหวัดยะลา พร้อมกับนายอำพล พงศ์สุวรรณ ผู้ว่าราชการจังหวัดยะลา ส่วนราชการในพื้นที่อำเภอเบตง และจังหวัดยะลา และพบปะเยี่ยมเยียนผู้ประกอบการที่เข้าร่วมโครงการพระราโชบาย รวมทั้งจิตอาสา ณ ศูนย์ประสานงานกิจกรรมกลางแจ้ง (Outdoor Experience Hub) อำเภอเบตง จังหวัดยะลา
ซึ่งการจัดการแข่งขันวิ่งเทรล Amazean Jungle Thailand by UTMB 2024 ถือว่าเป็นการจัดงานวิ่งระดับโลก เพราะได้รับการรับรองมาตรฐานจาก UTMB : Ultra Trail du Mont Blanc ที่เป็นผู้จัดงานวิ่งเทรลที่ใหญ่ที่สุดในโลก ให้เป็น 1 ในสนาม UTMB world series สนามที่ 2 ของประเทศไทย ต่อจากสนามวิ่งเทรล ดอยอินทนนท์ อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ และเป็น 1 ใน 27 สนามทั่วโลก และให้ใช้ชื่อใน UTMB world series เป็น Amazean jungle Thailand by UTMBโดยการจัดงานครั้งนี้ นับเป็นครั้งที่ 2 โดยครั้งแรกจัดเมื่อปี 2566 นับว่าประสบความสำเร็จได้เป็นอย่างดี โดยในครั้งนั้นมีนักวิ่งเทรลเข้าร่วมโครงการ จำนวน 2,539 คน จาก 48 ประเทศทั่วโลก กระตุ้นเศรษฐกิจได้มากถึง 243 ล้านบาท และในปีนี้มีผู้เข้าร่วมการแข่งขันทั้งหมด 3,480 คน จาก 48 ประเทศทั่วโลก มากสุดจากประเทศมาเลเซีย จีน สิงคโปร์ เวียดนาม ญี่ปุ่น ฝรั่งเศส และคนไทย โดยคาดว่าจะกระตุ้นเศรษฐกิจได้กว่า 300 ล้านบาท