วันนี้ (7 มิ.ย.65) เวลา 09.30 น. ที่ห้องประชุมกลาดี ชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 50 พรรษา มหาวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมบัติ โยธาทิพย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานการประชุมปฏิบัติการเพื่อพัฒนาโครงการส่งเสริมเศรษฐกิจฐานรากสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ร่วมกับ คณะผู้ทรงคุณวุฒิจากสำนักงานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) ผู้ทรงคุณวุฒิจากสำนักงานสภาเกษตรกร พร้อมด้วยคณะกรรรมการขับเคลื่อนโครงการสำคัญ (Flagship Project) เพื่อหารือแนวทางการดำเนินงานและทิศทางการขับเคลื่อนโครงการจัดตั้งสถาบันนวัตกรรมการจัดการเกษตรสมัยใหม่ อาหารเชิงสร้างสรรค์ และพลังงานทดแทน ณ ศูนย์การเรียนรู้อำเภอแม่ลาน
อีกทั้งยังลงพื้นที่ศึกษา แลกเปลี่ยนข้อเสนอแนะแนวทางการสนับสนุนเพื่อการพัฒนาพื้นที่ของ สวทช. และสภาเกษตรกรแห่งชาติ ในการพัฒนาโครงการสำคัญ (Flagship Project) จำนวน ๒ โครงการ ในการขับเคลื่อนตามแผนปฏิบัติการเชิงกลยุทธ์ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ๕ ปี (พ.ศ. ๒๕๖๖-๒๕๗๐) ได้แก่ ๑) โครงการจัดตั้งสถาบันนวัตกรรมการจัดการเกษตรสมัยใหม่ อาหารเชิงสร้างสรรค์ และพลังงานทดแทน ณ ศูนย์การเรียนรู้อำเภอแม่ลาน จังหวัดปัตตานี หรือศูนย์แม่ลานฯ และ ๒) โครงการจัดตั้งศูนย์ความเป็นเลิศต้านเศรษฐกิจฐานรากและอุตสาหกรรมบริการ อำเภอเบตง จังหวัดยะลา หรือศูนย์เบตงฯ