รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร มรภ.ยะลา เปิดค่ายพรีโอลิมปิกวิชาการ ปลูกฝังทัศนคติทางด้านวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ให้กับนักเรียนในพื้นที่ 5 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ปีที่ 3
วันนี้ (30 เม.ย.61) ที่ห้องประชุมติงเซียง ชั้น 2 อาคารสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ดร.ศริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนรองอธิการบดีฝ่ายบริหาร มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานเปิดโครงการค่ายพรีโอลิมปิกวิชาการ สำหรับนักเรียนในพื้นที่ 5 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ปีที่ 3 ค่ายที่ 1 เพื่อสนับสนุน ส่งเสริมพัฒนาศักยภาพและปลูกฝังทัศนคติทางด้านวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ให้กับนักเรียนในพื้นที่ 5 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ตลอดจนเสาะแสวงหาสนับสนุนและให้ปัญหาที่ท้าทายแก่นักเรียน ผู้มีอัจริยะภาพทางคณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ เคมีและชีววิทยาในจังหวัดชายแดนภาคใต้ และส่งเสริมพัฒนาทักษะชีวิต การทำงานเป็นทีมและสร้างมิตรภาพระหว่างนักเรียน ซึ่งจัดโดยสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาร่วมกับมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา มหาวิทยาลัยนราธิวาสราชนครินทร์ และสำนักงานการศึกษาเอกชนจังหวัดยะลา โดยมีนักเรียนในพื้นที่ 5 จังหวัดชายแดนภาคใต้ สาขาวิชาฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยาและคณิตศาสตร์ สาขาวิชาละ 40 คน รวมจำนวนทั้งสิ้น 160 คน