ผอ.สวท.มรย. ราชภัฏยะลา ต้อนรับ ผู้แทนสถานทูตสหรัฐอเมริกา และสถาบันวิจัยดาราศาสตร์ ในกิจกรรม American Corners Air Quality Leaning Empowerment
วานนี้ (16 มิ.ย.2565) อาจารย์ ดร.นโรดม กิตติเดชานุภาพ ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา กล่าวต้อนรับ รองผู้ช่วยทูตฝ่ายวัฒนธรรมและการศึกษาสถานเอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกา ประจำประเทศไทย คณะทำงาน และผู้เข้าร่วมโครงการ American Corners Air Quality Leaning Empowerment (ACAQLE) Ms. Deborah Mak ผ่านระบบออนไลน์ด้วยโปรแกรม Zoom โดยมีนักศึกษาเข้าร่วมจำนวน 40 คน เมื่อวันที่ 16 -18 มิถุนายน 2565 ณ ห้อง American Corner อาคารบรรณราชนครินทร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
คุณเฉลิมชนม์ วรรณทอง ผู้อำนวยการหอดูดาวภูมิภาค หอดูดาวเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบพระชนมพรรษา สงขลา กล่าวว่า โครงการที่จัดขึ้นโดยสถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ (องค์กรมหาชน) ร่วมกับสถานทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ได้จัดโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ American Corners Air Quality Leaning Empowerment (ACAQLE) ให้กับนิสิต/นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยที่มีศูนย์ข้อมูลและวัฒนธรรมอเมริกัน (American Corner) ทั้ง 4 แห่งในประเทศไทย ได้แก่ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี และมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ซึ่งมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ได้รับโอกาสในการเรียนรู้เกี่ยวกับกลไกการใช้ระบบเซ็นเซอร์ตรวจวัดคุณภาพอากาศ รวมถึงการอ่านค่าการตรวจวัดคุณภาพอากาศ ที่จะนำไปสู่การพัฒนา ถ่ายทอดองค์ความรู้ และความตระหนักรู้เรื่องปัญหาด้านมลพิษทางอากาศ เพื่อป้องกันและแก้ไขปัญหาฝุ่นควัน และคุณภาพอากาศในชุมชน
นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมการแข่งขัน โดยให้ผู้เข้าร่วมโครงการคิดค้นโครงการจากองค์ความรู้ที่ได้รับ เพื่อเข้าร่วมประกวดในงานสัมมนาโครงการ ACAQLE ณ จังหวัดเชียงใหม่ ในเดือนกรกฎาคม 2565 พร้อมกันนี้ทีมที่ได้รับการคัดเลือกจะได้เข้าร่วมการแสดงผลงาน และรับรางวัลในงาน Thailand’s Science Week 2022 ณ จังหวัดกรุงเทพมหานคร ในเดือนสิงหาคม 2565 อีกด้วย