ราชภัฏยะลา ประชุมสัญจร ร่วมกำหนดจุดเน้น และนำเสนอความต้องการการใช้วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) ขับเคลื่อนพัฒนาในพื้นที่
วันนี้ (9 ธ.ค.64) เวลา 09.00 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมบัติ โยธาทิพย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เป็นประธานกล่าวต้อนรับ รองศาสตราจารย์ ดร.พีรธร บุณยรัตพันธุ์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยนเรศวร พร้อมคณะ และเครือข่ายจากสถาบันอุดมศึกษาชายแดนภาคใต้ วิทยาลัยชุมชน หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เข้าร่วมประชุมสัญจรเพื่อกำหนดจุดเน้น และนำเสนอความต้องการเกี่ยวกับการใช้วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) สำหรับขับเคลื่อนพัฒนาในพื้นที่ ระดับภาค ภายใต้โครงการแนวทางการบูรณาการแผนปฏิบัติการด้านวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) เชิงพื้นที่ที่สอดคล้องกับการพัฒนาเศรษฐกิจเชิงพื้นที่ระดับภาค ของสำนักงานสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ณ ห้องประชุมสภามหาวิทยาลัยฯ ชั้น 2 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 50 พรรษา
มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้ดำเนินโครงการแนวทางการบูรณาการแผนปฏิบัติการด้านวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) เชิงพื้นที่ที่สอดคล้องกับการพัฒนาเศรษฐกิจเชิงพื้นที่ระดับภาค ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.) และสำนักงานสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ โดยได้ดำเนินการวิเคราะห์ทบทวนทิศทางการพัฒนาเศรษฐกิจเชิงพื้นที่ระดับภาค แผนพัฒนาภาคและหวงโซ่คุณค่า (Value Chain) ในแต่ละภาค รวมทั้งความเชื่อมโยงแผนปฏิบัติการด้านวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) พ.ศ.2566 – พ.ศ. 2570 โดยได้มีการกำหนดจุดเน้นในแต่ละภาคตามศักยภาพความต้องการ และความท้าท้ายในแต่ละพื้นที่