มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา รื้อฟื้น “ผ้ายกตานี” จัดแสดงในงานครบรอบ “100 ปี ราชภัฏพิบูลสงคราม เทิดไท้องค์ราชัน”
วันนี้(24 ก.พ.65) ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. สมบัติ โยธาทิพย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา พร้อมด้วย อาจารย์ธนวัฒน์ พรหมสุข รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการศูนย์ศิลปวัฒนธรรม สถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้ ร่วมจัดแสดงมรดกภูมิปัญญา “มรดกสิ่งทอภาคใต้ ผ้ายกตานี” มาเผยแพร่ในงานครบรอบ “100 ปี ราชภัฏพิบูลสงคราม เทิดไท้องค์ราชัน” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 22-24 กุมภาพันธ์ 2565 ณ ศูนย์วัฒนธรรมภาคเหนือตอนล่าง วังจันทน์ รีเวอร์วิว มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก โดยภายในงานมีการจัดบูทนิทรรศการมรดกสิ่งทอของ 38 มหาวิทยาลัยราชภัฏ กิจกรรมเดินแบบผ้าไทยอีกด้วย
“ผ้ายกตานี” หนึ่งในมรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมอันทรงคุณค่าของจังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่ผ่านการสั่งสม สืบทอดกันมาเป็นเวลานับร้อยปี จัดเป็นผ้าทอชั้นดีที่มีความวิจิตรงดงามและนิยมใช้ในหมู่ชนชั้นสูง โดยชื่อเสียงเรียงนามของ ยกตานี นั้นได้รับกล่าวขานกันมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาในพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ โดยเจ้าฟ้าหญิงกุณฑลได้ทรงนำเอาชื่อผ้าชนิดนี้ไปกล่าวไว้ในบทพระนิพนธ์ เรื่องดาหลังหรืออิเหนาใหญ่ ครั้นมาถึงสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ ผ้ายกตานีก็ได้ถูกล่าวขานขึ้นอีกครั้งในบทพระราชนิพนธ์ เรื่อง ดาหลัง ในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช และ เรื่อง ขุนช้างขุนแผน ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
โดยมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ได้นำกลับมารื้อฟื้นใหม่ ด้วยเทคนิคการย้อมสีเส้นใยจากวัสดุธรรมขาติ ฝีมือการทอโดยกลุ่มทอผ้าบ้านไม้แก่น ตำบลไม้แก่น จังหวัดปัตตานี “โครงการยุทธศาสตร์มหาวิทยาลัยราชภัฏเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น กิจกรรม พัฒนาผลิตภัณฑ์ผ้าและเครื่องแต่งกาย จังหวัดยะลา ปัตตานีและนราธิวาส “ ภายใต้การดูแลของศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาท้องถิ่นมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา