รก.อธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ร่วมสัมมนางาน Future Thailand ขานรับนโยบายกระทรวง อว.ขับเคลื่อนอนาคตของประเทศ
วานนี้ (11 ม.ค. 67) เวลา 09.00 น. มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศิริชัย นามบุรี รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา เข้าร่วมสัมมนางาน Future Thailand โดยได้รับเกียรติจาก นางสาวศุภมาส อิศรภักดี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ( อว.) กล่าวปราถกฐาเกี่ยวกับ “อว.ผลงาน 3 เดือนแรกกับการขับเคลื่อนอนาคตของประเทศ” พร้อมมอบนโยบายสำคัญในการขับเคลื่อนประเทศไทย โดยทุกหน่วยงานในสังกัด อว. และสถาบันอุดมศึกษาในกำกับของกระทรวง อว. ทั้งภาครัฐและเอกชนจะมีส่วนร่วมและเป็นพลังสำคัญในการดำเนินงานให้บรรลุเป้าหมายไปสู่อนาคตของประเทศไทย ซึ่งมีผู้เข้าร่วมสัมมนา ได้แก่ คณะผู้บริหารกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) อธิการบดีและผู้บริหารมหาวิทยาลัยทั่วประเทศ และผู้สนใจ โดยการสัมมนาครั้งนี้ ณ สามย่านมิตรทาวน์ ฮอลล์ 1 ชั้น 5 กรุงเทพมหานคร
สำหรับนโยบายสำคัญในการขับเคลื่อนร่วมกันของมหาวิทยาลัยในสังกัดและในกำกับของกระทรวง อว. ด้านการศึกษา คือ การขับเคลื่อน Education 6.0 ในอนาคต ได้แก่ การจัดกระบวนการจัดการศึกษาลดเวลาจบการศึกษาได้เร็วขึ้น การปรับกระบวนการจัดการศึกษาและหลักสูตรพัฒนาทักษะสมัยใหม่ที่จำเป็นต่อการทำงาน การจัดการศึกษาที่เน้นประสบการณ์ สร้างผู้ประกอบการรุ่นใหม่และการเรียนรู้คู่การทำงาน การจัดทำ Skill Transcript รวมถึงทุกสถาบันอุดมศึกษาดำเนินการระบบคลังหน่วยกิตและคลังหน่วยกิตกลาง และทุกสถาบันส่งเสริมให้มีการใช้รถ EV ให้บริการสวัสดิการในมหาวิทยาลัย จากนโยบายดังกล่าว มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ได้ดำเนินการบางส่วนไปแล้ว และจะจะได้เร่งดำเนินการเพื่อขับเคลื่อนนโยบายให้บรรลุเป้าหมายของกระทรวง อว. ในเรื่องที่เกี่ยวข้องต่อไป
********************
ภาพ/ข่าว อธิการบดี มรย.
บรรณธิการข่าว งานประชาสัมพันธ์และมวลชนสัมพันธ์