ศูนย์ภาษาและอาเซียนศึกษา มรย. อบรมเทคนิคและวิธีการพัฒนาข้อสอบสู่เกณฑ์มาตรฐานระดับอุดมศึกษาเพื่อพัฒนาข้อสอบภาษามลายูตามเกณฑ์มาตรฐาน
เมื่อวันที่ 27 - 28 กุมภาพันธ์ 2566 ศูนย์ภาษาและอาเซียนศึกษา มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จัดอบรมปฏิบัติการเรื่อง เทคนิคและวิธีการพัฒนาข้อสอบสู่เกณฑ์มาตรฐานระดับอุดมศึกษาเพื่อพัฒนาข้อสอบภาษามลายูตามเกณฑ์มาตรฐาน สำหรับวัดสมรรถนะของนักศึกษาระดับอุดมศึกษา โดยได้รับเกียรติจาก อาจารย์ ดร.มะยูตี ดือรามะ อาจารย์ประจำสาขาการศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยฟาฏอนี มาเป็นวิทยากรให้ความรู้แก่คณาจารย์ โดยมี อาจารย์ดร.พารีดา หะยีเต๊ะ รักษาการหัวหน้างานภาษามลายูและอาเซียนศึกษา และคณาจารย์เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
โดยการอบรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อการพัฒนาแบบทดสอบภาษามลายูตามมาตรฐานที่กำหนด สำหรับวัดระดับความรู้ให้กับนักศึกษาชั้นปีสุดท้ายตามเกณฑ์มาตรฐานภาษามลายู ภายในปีการศึกษา 2566 ณ ห้อง SAC ศูนย์ภาษาและอาเซียนศึกษา อาคารเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา