เมื่อวันที่ 22 ธันวาคม 2565 ที่ผ่านมา เวลา 17.00 น. ศูนย์เพื่อนใจ TO BE NUMBER ONE มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ร่วมกับศูนย์ศิลปวัฒนธรรมมหาวิทยาลันราชภัฏยะลา พร้อมใจปฏิบัติธรรมเนื่องในวันธรรมสวนะ(วันพระ) เพื่อให้นักศึกษาได้แสดงออกถึงพลังสร้างสรรค์เสริมสร้างภูมิคุ้มกันทางจิต ป้องกันแก้ไขปัญหาพฤติกรรมวัยรุ่นเชิงรุกในพื้นที่ที่เสี่ยงต่อการเกิดปัญหาวัยรุ่น ดำเนินงานภายใต้แนวคิด “ปรับทุกข์ สร้างสุข แก้ปัญหา พัฒนา EQ” ซึ่งจะมีการจัดกิจกรรมทุกๆ วันพระ ทั้งนี้ สำหรับการจัดกิจกรรมดังกล่าวได้รับความสนใจจากคณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา เข้าร่วมกิจกรรม
พร้อมกันนี้ ยังได้มีการจุดประทีปเพื่อเป็นพุทธบูชา และร่วมสวดมนต์บูชาธรรม เพื่อน้อมจิตอธิษฐานถวายเป็นพระราชกุศลแด่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ถวายพระพรให้พระองค์ทรงหายจากพระอาการประชวรในเร็ววัน