ศูนย์ศิลปวัฒนธรรม มรย. จัดกิจกรรมสืบสานประเพณี "สารทเดือนสิบ"
วันนี้ (12 ต.ค.66) เวลา 9.30-16.00 น. ศูนย์ศิลปวัฒนธรรม สถาบันวิจัยและพัฒนาชายแดนภาคใต้ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จัดกิจกรรมสืบสานประเพณี "สารทเดือนสิบ" โดยมี ดร.สุรเดช สุวรรณชาตรี รองอธิการบดี ฝ่ายบริหาร กิจการสภาและกฎหมาย มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา กล่าวพบปะ ซึ่งมีผู้บริหาร บุคลากร และนักศึกษา และประชาชนเข้าร่วมกิจกรรม พร้อมกันนี้ภายในงานเปิดให้ชมนิทรรศการวันสารทเดือนสิบ การสาธิตการทำขนมและการทำหมรับ ณ พิพิธภัณฑ์มรดกทางวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
งานประเพณีสารทเดือนสิบ หรือ วันสารทไทย ถือเป็นอีกหนึ่งเทศกาล งานบุญประเพณีภาคใต้ ซึ่งจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยในแต่ละภาคจะมีชื่อเรียกที่แตกต่างกันออกไป ดังนี้ ภาคกลาง : วันสารทไทย ภาคใต้ : งานบุญเดือนสิบ, ประเพณีชิงเปรต ภาคอีสาน : งานทำบุญข้าวสาก ภาคเหนือ : งานตานก๋วยสลาก วันสารทไทยได้รับอิทธิพลมาจากคติอินเดีย เมื่อไทยรับเข้ามาใช้เป็นส่วนหนึ่งของประเพณีท้องถิ่นแล้ว ก็จะมีความยึดโยงกับความเชื่อเรื่องสังคมเกษตรกรรมและบรรพบุรุษ โดยเชื่อว่าการทำบุญให้แก่บรรพบุรุษที่ล่วงลับไปแล้ว รวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพนับถือ จะช่วยดลบันดาลให้ครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุข ฝนฟ้าตกตามฤดูกาล พืชพรรณธัญญาหารอุดมสมบูรณ์ เก็บเกี่ยวได้ผลผลิตที่พอใจ แต่หากไม่เคารพบรรพบุรุษและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็จะได้รับผลที่ตรงข้ามกันนั่นเอง
*************
ภาพ : นักศึกษานิเทศศาสตร์ธุรกิจฯ
ข่าว : งานประชาสัมพันธ์และมวลชนสัมพันธ์
ขอบคุณข้อมูลจาก ไทยรัฐ https://www.thairath.co.th/lifestyle/calendar/2211...