วจก.ราชภัฏยะลา เปิดโครงการการถ่ายทอดผลการพัฒนาโดยใช้องค์ความรู้การวิจัยเพื่อส่งมอบต่อองค์กรในพื้นที่ ประเด็น "การพัฒนาและยกระดับเศรษฐกิจชุมชนฐานรากชุมชนอุโมงค์ปิยะมิตร 1 สู่ความยั่งยืน"
วันนี้ (28 มี.ค.65) เวลา 10.00 น. รองศาสตราจารย์ ดร.นันทรัตน์ นามบุรี คณบดีคณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา ในฐานะหัวหน้าชุดโครงการวิจัย เป็นประธานเปิดโครงการการถ่ายทอดผลการพัฒนาโดยใช้องค์ความรู้การวิจัยเพื่อส่งมอบต่อองค์กรในพื้นที่ ประเด็น "การพัฒนาและยกระดับเศรษฐกิจชุมชนฐานรากชุมชนอุโมงค์ปิยะมิตร 1 สู่ความยั่งยืน" ผ่านระบบ ZOOM Meeting โดยความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา คณะวิทยาการจัดการ และสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) ร่วมดำเนินการโครงการพัฒนาและยกระดับเศรษฐกิจชุมชนฐานรากชุมชนอุโมงค์ปิยะมิตร 1 สู่ความยั่งยืน โดยมีโครงการย่อย 3 โครงการ ดังนี้ โครงการย่อยที่ 1 พัฒนาต้นแบบศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจสร้างสรรค์ตามศาสตร์พระราชาเพื่อการส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ นำทีมเสนอโดย อาจารย์ ดร.สุกฤษตา รักสุจริต ,ผู้ช่วยศาสตราจารย์วาสนา พิทักษ์ธรรม, อาจารย์ ดร.ศิริวรรณ เจียรชัชวาลวงศ์ อาจารย์ ดร.กัลยรัตน์ พินิจจันทร์ และอาจารย์อมรเทพ มณีเนียม โครงการย่อยที่ 2 พัฒนาและประยุกต์ใช้ระบบงานสารสนเทศทางการเงินเพื่อยกระดับการพัฒนาและการบริหารจัดการสำหรับรองรับธุรกิจบริการและกิจกรรมของชุมชนอุโมงค์ปิยะมิตร 1 นำเสนอโดยอาจารย์อมรเทพ มณีเนียม และโครงการย่อยที่ 3 พัฒนาและยกระดับสมุนไพรเห็ดหลินจือพื้นถิ่นเป็นผลิตภัณฑ์เชิงพาณิชย์ นำเสนอโดยอาจารย์ ดร.ฉันทนา ซูแสวงทรัพย์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้
สำหรับวัตถุประสงค์ของโครงการ เพื่อถ่ายทอดต้นแบบการบริหารจัดการศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจสร้างสรรค์ตามศาสตร์พระราชา เพื่อการส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ถ่ายทอดระบบงานสารสนเทศทางการเงิน ,เพื่อยกระดับการพัฒนาและการบริหารจัดการสำหรับรองรับธุรกิจบริการและกิจกรรมของชุมชน และเพื่อถ่ายทอดการพัฒนา และยกระดับการแปรรูปผลิตภัณฑ์สมุนไพรเห็ดหลินจือพื้นถิ่นเชิงพาณิชย์ โดยผู้เข้าร่วมนำเสนอรับฟังจากหน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชน ดังนี้ การท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดยะลา คุณอญานา อาบู ตำแหน่งนักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการ ,อบจ.ยะลา คุณดาราพร แก้วสุวรรณ อำเภอเบตง สเกวส์ เทพรักษ์ ,ตัวแทน อบต.ตาเนาะแมเราะ คุณรจนา มโนธนารักษ์ ผู้จัดการรัชนาโฮมสเตย์เบตง ,คุณนู๊ดมา สะเเม็ง ผู้จัดการนานาโฮมสเตย์ ,คุณอิบรอเฮง กูวิง วิสาหกิจชุมชนทะเลหมอกฆูนุงซีลีปัต คุณมณีทิพย์ แซ่หวง บ.เจียงฟงทัวร์ ตัวแทนสมาคมร้านอาหาร และ ผู้ประกอบการสมุนไพร เข้าร่วมในการนำเสนอครั้งนี้